ไม้ดอกเด่น | แอสเตอร์ (Aster)
ไม้ดอกลักษณะคล้ายดอกเบญจมาศ แต่มีขนาดดอกเล็กกว่า มีถิ่นกำเนิดในประเทศจีนและญี่ปุ่น ดอกมีหลายสี เช่น สีขาว สีครีม สีเหลือง สีชมพู สีแดง สีม่วง สีน้ำเงิน
ดอกแอสเตอร์มีความหมายแทนความห่วงใย ความมุ่งมั่น ความน่าหลงใหลและมีเสน่ห์ ส่วนคนจีนบอกว่าดอกแอสเตอร์นั้นเป็นสิ่งที่แทนความหมายถึงความซื่อสัตย์และจงรักภักดี
ดอกแอสเตอร์นิยมนำมาใช้จัดแจกัน..คนโบราณเชื่อว่าเมื่อนำดอกแอสเตอร์มาเผาไฟ กลิ่นของมันจะช่วยไล่งูได้ ส่วนสรรพคุณของแอสเตอร์นั้น รากนำมาต้มแล้วใส่หมู ต้มกับซุปกินเป็นยาบำรุง หรือแก้อาการอ่อนเพลีย
แหล่งเพาะเลี้ยงดอกแอสเตอร์ : อุทยานหลวงราชพฤกษ์
พิกัดชมดอกแอสเตอร์: สวนอังกฤษ (ติดกับสวนลานต้อนรับ)
--------------------
เที่ยวปลอดภัย..ใส่หน้ากาก หมั่นล้างมือ เว้นระยะห่าง
--------------------
เทศกาลชมสวน 2563 ความสุข..จากยอดดอย
1 พฤศจิกายน 2563 – 28 กุมภาพันธ์ 2564
เวลา 08.00 – 18.00 น.
ณ อุทยานหลวงราชพฤกษ์ จ.เชียงใหม่
สอบถามเพิ่มเติม 053-114110 ถึง 5
Share this Post :